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RISALA YA UTII KWA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN; RAIS WA JAMHURI 

YA MUUNGANO WA TANZANIA KUTOKA KWA WANANCHI WA WILAYA YA 

SUMBAWANGA WAKATI WA MBIO MAALUM ZA MWENGE WA UHURU LEO TAREHE 

20/09/2021 

 

1. UTANGULIZI 

 

Mheshimiwa Rais, Sisi Wananchi wa Wilaya ya Sumbawanga, kwa heshima na taadhima 

tunayo furaha kubwa kuupokea na kuukimbiza Mwenge wa Uhuru Mwaka, 2021. Wilaya yetu ina 

Tarafa 6, Kata 46, Vijiji 138, Mitaa 165 na Vitongoji 667. Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na 

Makazi ya mwaka 2012, Wilaya ilikuwa na jumla ya watu 515,639 ambapo Wanaume ni 249,796 

na Wanawake ni 265,843. Kutokana na ongezeko la asilimia 3.2 kwa sasa Wilaya inakadiliwa 

kuwa na jumla ya Watu 653,339 ambapo Wanaume ni 318,761 na Wanawake ni 334,578. 

Tunatambua kuwa, Mwenge wa Uhuru ni ishara ya kuleta Upendo, Utulivu, Amani na 

Mshikamano miongoni mwa Watanzania katika kusukuma shughuli za maendeleo ya Kijamii, 

Kisiasa na Kiuchumi. 

2.0 UJUMBE WA MWENGE 

 

Mheshimiwa Rais, Mwenge wa Uhuru wa Mwaka 2021 umebeba ujumbe Mkuu 

usemao’’TEHAMA ni msingi wa Taifa endelevu; Itumie kwa usahihi na Uwajibikaji’’’. 

Ujumbe huu unalenga kuhimiza umuhimu wa matumizi ya TEHAMA kwa maendeleo ya Watu 

kwani, kwa sasa matumizi ya TEHAMA kwa Wananchi yameongezeka katika nyanja mbalimbali 

za Kijamii Kilimo na ufugaji, Viwanda, Biashara, Afya na Elimu. Ongezeko la matumizi haya ya 

TEHAMA yamesaidia kwa kiasi kikubwa ongezeko la Uchumi na Ustawi wa Jamii kwani 

imerahisisha shughuli zao za kila siku. Pamoja na mafanikio hayo ya TEHAMA Wilaya imeendelea 

kusisitiza juu ya Matumizi sahihi ya TEHAMA. Hivyo Wananchi wanawajibu wa kufuata kwa 

usahihi matumizi ya TEHAMA kwa kufuata kanuni, Sheria na Taratibu. Hivyo Wananchi 

wanawajibika kutambua matumizi sahihi ya TEHAMA ikiwa pamoja na utunzaji wa miundombinu 

yake.  

 

2.1 Matumizi Sahihi ya TEHAMA katika Uwajibikaji 

Mheshimiwa Rais, Matumizi ya TEHAMA yamerahisisha utoaji wa huduma kwa wananchi 

kwa mfano katika sekta ya Afya matumizi ya mfumo wa Got-Homis ambapo umepunguza muda 

katika utoaji wa huduma kwa wateja. Pia kwa kutumia mfumo wa LGRCIS umesaidia ongezeko 

la makusanyo ya Serikali kutoka shillingi 2,551,154,685.88 Mwaka 2015/16 hadi shillingi 

5,100,219,059 Mwaka 2020/21 sawa na ongezeko la asimila 50%. Sambamba na hilo matumizi 

ya mfumo wa TEHAMA yameongeza udhibiti wa matumizi ya fedha katika Taasisi Binafsi na 

Serikali kama vile mashuleni, Maeneo ya kutolea huduma za Afya. 

Mheshimiwa Rais, Pamoja na Ujumbe Mkuu wa Mwenge Maalum wa Uhuru wa Mwaka, 2021 

umeambatana na kaulimbiu zingine 5 kama ifuatavyo: - 
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2.1.1 Mapambano dhidi ya Rushwa 

Mheshimiwa Rais, kwa kutambua kuwa mapambano dhidi ya rushwa si ya Serikali pekee bali 

ni ya kila mmoja wetu tunaunga mkono kwa dhati Ujumbe wa Mwenge wa uhuru wa 

Mapambano dhidi ya Rushwa wenye kauli mbiu “Kupambana na Rushwa ni jukumu langu’’. 

TAKUKURU imeendelea na mapambano dhidi ya Rushwa kupitia sheria Mpya ya kuzuia na 

kupambana na Rushwa Na 11/2007 ambayo imeongeza wigo wa makosa ya Rushwa na jinsi ya 

kukabiliana nayo, katika sekta za Umma na binafsi. Wilaya ya Sumbawanga kwa kushirikiana na 

TAKUKURU imeendelea kutoa elimu kwa umma juu ya Rushwa na Madhara yake. TAKUKURU 

imefanikiwa kuendesha Semina kuhusu Rushwa, ambapo Mada 18 zilitolewa kwenye semina na 

Mikutano mbalimbali ya hadhara katika Kata za Halmashauri za Manispaa na Wilaya. TAKUKURU 

imefanikiwa kutembelea klabu 27 za wapinga rushwa katika Shule za Msingi na Sekondari, 

imewahamasisha Wanafunzi na wananchi kutoa taarifa za vitendo vya rushwa kwa kufika ofisi 

ya TAKUKURU au kwa kutumia na kupiga namba ya bure 113. TAKUKURU inaendelea kupokea 

na kuchunguza taarifa za vitendo vya Rushwa, kukusanya ushahidi wa chunguzi mbalimbali, 

kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria watuhumiwa wanaobainika kutenda kosa kinyume na 

sheria Na 11/2017 ya kupambana na kuzuia Rushwa. Ushiriki wa Wananchi katika mapambano 

dhidi ya Rushwa umeongezeka ambapo katika kipindi cha Januari hadi Agosti, 2021 jumla ya 

malalamiko / tuhuma 84 zilipokelewa na malalamiko 15 yapo katika uchunguzi, na kesi 5 

zilifikishwa mahakamani na zinaendelea kusikilizwa. Aidha katika kipindi cha Januari hadi Agosti, 

2021 TAKUKURU kwa kushirikiana na Wilaya ya Sumbawanga imefanikiwa kuokoa shilingi za 

kitanzania 63,992,100/=, ambazo zilikuwa zitumike nje ya utaratibu wa utoaji wa huduma kwa 

Wananchi.  

Mheshimiwa Rais, Ili kupunguza malalamiko kwa Wananchi juu ya Matumizi ya fedha za 

Serikali Wilaya imekuwa ikisisitiza uwazi katika matumizi ya fedha katika ofisi zake kwa 

kubandika taarifa za Mapato na Matumizi, kutokana na uwazi huu kiwango cha Wananchi 

kushiriki katika usimamizi na ufuatiliaji wa miradi umeongezeka. 

 

2.1.2 Mapambano dhidi ya VVU/UKIMWI 

Mheshimiwa Rais, Wilaya ya Sumbawanga inaendelea na mapambano dhidi ya VVU/UKIMWI 

chini ya kaulimbiu isemayo “Mshikamano wa Kitaifa, Tuwajibike kwa Pamoja” kwa kutoa elimu 

juu ya kujikinga na maambukizi ya VVU na UKIMWI, kwa makundi mbalimbali katika jamii kwa 

njia ya semina, Vikao, Mikutano, Majarida na vitabu kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 

kama vile WALTEREED, PSI, ASCO, NACOPHA, PRO LICHIDE, THPS, SHDEPHA + Sumbawanga, 

MAUWARU na KONGA SUMBAWANGA. Makundi yaliyopatiwa elimu ni pamoja na vikundi 61 vya 

Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI venye jumla ya watu 1,452 wakiwemo wanaume 538 na 

wanawake 914. Wilaya ya Sumbawanga kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, imeendelea 

kuwahudumia Watu 25,850 Wanaoishi na VVU wakiwemo wanaume 9,286 na wanawake 

16,564. Aidha kati ya hao wanaotumia dawa za kufubaza makali ya Virusi Vya UKIMWI kutoka 

katika vituo vya kutolea huduma ni 19,975 ikiwa wanaume ni 13,287 na wanawake 6,688 sawa 

na asilimia 99.7%. Jumla ya watu 2,155 wakiwemo wanaume 708 na wanawake 1,447 

wamejiunga katika vikundi wakishiriki shughuli mbali mbali za uzalishaji mali zinazowawezesha 

kupata mahitaji yao ikiwemo chakula bora. Takwimu zinazonyesha kundi kubwa lililoathirika 

zaidi ni la vijana na watu wenye umri kati ya miaka 15-49. Kiwango cha maambukizi 

kimeendelea kuwa 4.4 % hadi kufikia 2021. Kampeni dhidi ya Mapambano ya VVU na UKIMWI 
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zimefanyika kwa kutoa elimu na kuhamasisha wananchi kupima VVU, kutoa huduma ya hiari ya 

Tohara kwa wanaume hadi kufikia Agosti 2021 jumla ya wanaume 10,262 wamepimwa na 

kufanyiwa Tohara. Huduma ya kupunguza maambukizi ya VVU kutoka kwa mama mjamzito 

kwenda kwa mtoto inaendelea kutolewa kwa lengo la kumkinga mtoto ambapo kwa kipindi cha 

kuanzia Januari hadi Agosti 2021 jumla ya kina mama 527 walipatiwa dawa kwa ajili ya 

kumkinga mtoto juu ya maambukizi. Vilevile Jamii inashauriwa kwenda kupima afya zao kwani 

kukutwa na maambukizi ya VVU si mwisho wa maisha. Hivyo napenda kuwasisitiza Wananchi 

tushirikiane kwa pamoja tuwajibike katika kulipunguza na hatimaye kulimaliza janga hili. 

 

1.1.3 Mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya  
 

Mheshimiwa Rais, Wilaya ya Sumbawanga imeendelea kukabiliana na tatizo la matumizi ya  

Madawa ya kulevya ambapo kwa kiasi kikubwa tunakabiliwa na tatizo la dawa ya kulevya aina 

ya Bangi ambapo kwa kipindi cha Januari hadi Agosti jumla ya Kg. 14.95 za bangi zilikamatwa. 

Katika kipindi hicho jumla ya Watuhumiwa 74 waliokamatwa kwa usambazaji wa Dawa za 

Kulevya,  kati ya hao, kesi zilizoripotiwa zilikuwa 29 ambapo kati ya hizo 13 zilisajiliwa 

mahakamani, 16 ziko chini ya upelelezi na kesi 01 imefika mwisho na mtuhumiwa alifungwa . Ili 

kukabiliana na tatizo hilo Wilaya kwa kushirikiana na Wadau imeendelea kutoa elimu dhidi ya 

athari ya matumizi ya  madawa ya kulevya ambapo waathirika ni vijana kuanzia miaka 18 na 

kuendelea. Jeshi la Polisi kwa kutumia kitengo cha polisi jamii kimekuwa kikitoa elimu kupitia 

njia ya redio (Chemchem, VOS na Ndingara), Vikundi mbalimbali kwa kutumia nyimbo, maigizo 

na ngonjela, elimu ya ana kwa ana katika Tarafa na Kata, Taasisi za Kidini, Mikutano ya 

hadhara. Makundi rika mbalimbali, CSO’s, NGOs na FBOs yamekuwa yakishirikishwa katika 

kampeni za kupambana na Madawa ya kulevya. Katika kipindi cha Januari hadi Agosti Jumla ya 

Waathirika 5 wa Dawa za kulevya walibainika na kuwapeleka  katika vituo vya afya ili kupata 

ushauri nasaha. Mikakati mbalimbali imekuwa ikitumika katika kuzuia kilimo, matumizi na 

biashara ya dawa za kulevya ikiwemo kuwachukulia hatua za kisheria kwa Wanaojihusisha. 

Kupitia kaulimbiu hii tunaendelea kutoa Elimu sahihi juu ya Dawa za Kulevya na kuboresha 

huduma kwa Waraibu, Ewe Mwanachi chukua Hatua. 
 

1.1.4 Mapambano dhidi ya Malaria 

Mheshimiwa Rais, Ugonjwa wa Malaria ni miongoni mwa magonjwa yanayosumbua watu 

wengi katika Wilaya yetu.  Kwa mujibu wa Takwimu za DHIS2 za Januari hadi Agosti, 2021 

Watoto 56,096 wenye umri wa chini ya miaka 5 walihudhuria kwenye vituo vya kutolea huduma 

za afya. Kati ya hao watoto 11,721 sawa 20.9%, walikutwa na vimelea vya Malaria. Watu 

wazima 126,750 walifika kwenye vituo vya kutolea huduma. Kati yao watu 26,487 sawa na 

20.9% walikutwa na vimelea vya Malaria. Wilaya imeendelea kushirikinana na Wadau kama vile 

‘Global Fund’ na CHAI katika mapambano dhidi ya Maralia kwa kutoa Vyandarua, Usimamizi wa 

shughuli za Maralia na upatikanaji wa Takwimu sahihi za Maralia. Kwa ujumla kiwango cha 

maambukizi ya Malaria kinazidi kupungua mwaka hadi mwaka kutoka asilimia 29% Mwaka 2019 

hadi asilimia 21% Mwaka 2020. 

 

Mheshimiwa Rais, Wilaya inaendelea na utoaji wa elimu ya kinga dhidi ya Malaria kwa jamii 

na kuelekeza matumizi sahihi ya vyandarua kila siku ambapo hadi kufikia Agosti 2020 jumla ya 

vyandarua 285,850 vyenye viwatilifu vyenye thamani ya shilingi 2,858,500,000 viligawiwa kwa 
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wananchi ambapo kila Chandarua kinagharimu Tsh. 10,000/=. Vyandarua hivi vilivyotolewa na 

Wizara ya Afya kitengo cha Malaria na kugawiwa kwenye vituo 83 vya kutolea huduma za Afya 

kwa ajili ya akina mama wajawazito na watoto chini ya miaka 5. Wilaya imeendelea na mikakati 

ya kutokomeza Malaria, kwa kuwasisitiza wananchi kufanya usafi wa Mazingira na kuondoa 

mazalia ya mbu sambamba na kupulizia dawa kwenye maeneo ya mazalia ya mbu. Kuhakikisha 

Akina Mama Wajawazito wanaofika Kliniki wanapata dawa za kuwakinga na malaria, ili kumkinga 

Mama mjamzito pamoja na Mtoto atakaye zaliwa asipatwe na Malaria. Kuhakikisha kuwa wote 

wanaobainika kuwa na maambukizi ya Malaria wanapata tiba.  Hivyo basi kila Mwananchi 

achukue hatua ya kutokomeza Malaria kwani “Ziro Malaria inaanza na Mimi-Chukua hatua 

kuitokomeza”. 

 
 

1.1.5 Umuhimu na Uzingatiaji wa Lishe kwa Afya Imara  

 

Mheshimiwa Rais, Wilaya kwa kushirikiana na Wadau wa Lishe wameendelea kutoa elimu juu 

ya Lishe bora kupitia Mikutano ya Hadhara, Nyumba za Ibada, maadhimisho mbalimbali, 

vyombo vya habari na kupitia vituo 83 vya kutolea huduma za Afya. Hali ya Lishe Kimkoa na 

Wilaya zake ikiwemo Wilaya ya Sumbawanga imeboreshwa kutoka asilimia 56.3 % Mwaka 2014 

hadi 47.9 % Mwaka, 2018 hii ni kutokana na ripoti ya Hali ya Lishe Tanzania (TNNS). 

Hii inatokana na ufahamu wa Wananchi kuhusu umuhimu wa Lishe Bora, athari zitokanazo na 

Lishe duni na Madhara ya utapiamlo kwa ujumla. 

Mikakati mingine ya kukabiliana na athari za lishe ni kuwepo kwa Kamati za Lishe za Wilaya, 

Kata, Vijiji na Mitaa, kupitia utekelezaji wa mradi wa Lishe Endelevu. Watoa huduma 442 ngazi 

ya Jamii wamejengewa uwezo wa namna ya kuwatambua Watoto wenye utapiamlo mkali ngazi 

ya Jamii. Aidha wazazi na walezi wa watoto wenye umri wa chini ya miaka 5 wamejengewa 

uwezo kupitia vituo vya kutolea huduma za afya ili kuwawezesha kutambua dalili mbalimbali za 

watoto wenye utapiamlo, ikiwa ni pamoja na matumizi ya kadi ya maendeleo ya Mtoto kila 

anapohudhuria Kliniki na kuchukua hatua stahiki ikiwemo kuwahi Kliniki mara wajitambuapo 

kuwa wajawazito.  

Unasihi wa Lishe umefanyika kwa Wazazi/Walezi wenye Watoto chini ya miaka 5 kupitia vikundi 

Malezi ambavyo walengwa wake ni Wanawake Wajawazito, wanaonyonyesha na walezi wenye 

watoto wenye umri chini ya miaka 2. Kupitia vikundi malezi 1,543 mbali na unasihi, 

vimewezeshwa uzalishaji wa vyakula vyenye uwingi wa virutubishi kupitia mashamba darasa, 

wakijishughulisha na kilimo cha mbogmboga, matunda na ufugaji wa mifugo midogo midogo ili 

kuwezesha jamii kuweza kupata mlo kamili. 

 

Mheshimiwa Rais, Ili kuhakikisha utekelezaji wa hafua za lishe unakuwa na ufanisi, mikakati 

ifuatayo imefanyia ikiwemo: - Kutenga bajeti ya kutekeleza afua za Lishe kwa kuzingatia idadi ya 

watoto chini ya miaka 5 waliopo. Bajeti imekuwa ikiongezeka kutoka Tsh. 97,605,100 mwaka 

2018 hadi Tsh. 121,047,953.07 Mwaka, 2021. Mkakati pia ni kuendelea kuhamasisha jamii 

katika kilimo cha mbogamboga na matunda pamoja na ufugaji wa wanyama wadogowadogo 

kwa ajili ya kuliwa, kuwahimiza Wajawazito kuhakikisha wanahudhuria Kliniki mapema na 

kuhamasisha Akina Mama wenye Watoto chini ya miaka 5 kuhudhuria Kliniki kwa ajili ya 

kukamilisha huduma za chanjo kulingana na maelekezo ya Wizara ya Afya. 
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         2.0 MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KATIKA SEKTA MBALIMBALI 

Mheshimiwa Rais, Katika kuhakikisha jamii inapata huduma bora Wilaya imeweza imefanikiwa 

katika nyanja mbalimbali ikiwemo Elimu ambapo ujenzi wa miundombinu ya madarasa kwa 

Elimu Msingi na Sekondari imeongezeka kutoka vyumba 1830 Mwaka 2019 hadi vyumba 1924 

Mwaka, 2021, Maabara zimeongezeka Kutoka Maabara 30 Mwaka 2019 hadi 36 Mwaka, 2021, 

Matundu ya Vyoo kutoka 2810 Mwaka, 2019 hadi 2854 Mwaka 2021, Nyumba za Walimu 

zimeongezeka kutoka 1002 Mwaka 2019 hadi 1055 Mwaka 2021, Madawati yameongezeka 

kutoka 54675 Mwaka, 2019 hadi 68148 Mwaka, 2021. Mapokezi ya Fedha za Miradi ya Elimu 

yameongezeka kutoka Tsh. 2,604,861,668 Mwaka, 2019 hadi Tsh. 3,674,297,220 Mwaka, 2021 

na fedha za Uendeshaji wa Shule (Capitation) imeongezeka kutoka Tsh. 2,633,751,763 Mwaka, 

2019 hadi Tsh. 2,654,650,365 Mwaka 2021 

 

Mheshimiwa Rais, Utoaji wa huduma umeendelea kuboreshwa kwa kuongeza miundombinu 

ya Afya kutoka Zahanati 75 Mwaka, 2019 hadi 78 Mwaka, 2021, Vituo vya Afya kutoka 7 

Mwaka, 2019 hadi 10 Mwaka, 2021, Ujenzi wa Hospitali kutoka 0 Mwaka 2019 hadi 2 Mwaka 

2021, Nyumba za Waganga kutoka 88 Mwaka 2019 hadi 89 Mwaka 2021, Upatikanaji wa dawa 

kutoka asilimia 87.35 Mwaka 2019 hadi asilimia 92.95 Mwaka 2021 na Mapokezi ya fedha za 

Miradi ya Afya yameongezeka kutoka Tsh. 1,703,000,000/= Mwaka, 2019 hadi Tsh. 

3,397,683,918 Mwaka, 2021. 

 

Mheshimiwa Rais, Huduma ya upatikanaji wa Maji safi na salama umeongezeka kutoka 

asilimia 86 Mwaka 2019 hadi asilimia 87 Mwaka, 2021 kwa Manispaa kutoka asilimia 71 Mwaka 

2019 hadi asilimia 72 Mwaka, 2021 kwa Vijijini. Wilaya imeendelea kupokea fedha kwa ajili ya 

ujenzi wa miradi ya Maji ambapo Mwaka 2019/20 zilipokelewa Tsh. 2,752,993,908/= na Mwaka 

2020/21 zilipokelewa Tsh. 2,517,772,508. 

 

Mheshimiwa Rais, Mtandao wa barabara umeongezeka mwaka hadi mwaka kutoka Kilomita 

za Lami 28.6 Mwaka 2019 hadi kilomita 29.3 Mwaka 2021. Aidha Wilaya imeendelea kupokea 

fedha kwa ajili ya uboreshaji wa miundombinu ya Barabara ambapo Mwaka 2019 zilipokelewa 

Tsh. 2,001,688,555 na Mwaka 2021 zilipokelewa Tsh. 1,942,850,005. 

 

Mheshimiwa Rais, Wilaya kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali yakiwemo mashirika 

yasiyokuwa ya kiserikali na ya Kidini imefanikiwa kutenga na kusimamia jumla ya Hekta 

50,210.7 za hifadhi ya misitu. Kampeni za kuhamasisha uhifadhi na upandaji wa miti 

zimeendelea kufanyika. Kwa mwaka 2020/21 jumla ya miti 1,647,843 imepandwa katika 

maeneo mbalimbali ya Wilaya. Aidha doria mbalimbali ili kuhakikisha misitu inalindwa 

zimeendelea kufanyika. 

 

Mheshimiwa Rais, Wilaya imeendelea kuweka msisitizo katika Kilimo ili kiwe na tija kwa 

kuhakikisha Wakulima wanatumia mbinu na zana za kisasa katika kilimo ambapo, katika msimu 

wa 2019/20 kumekuwa na ongezeo la mavuno kutoka tani 273,549.26 za Nafaka Mwaka, 

2018/19 hadi tani. 369,351.92 Mwaka 2019/20 na Mazao jamii ya Kunde kutoka tani 60,401.9 

Mwaka, 2018/19 hadi tani 64,669.85 Mwaka 2019/20 kuendelea kutumia. Aidha kuhakikisha 



6 

 

mifugo inakuwa na tija tumeendelea na uhamasishaji wa ufugaji wa kisasa ili kupata mazao ya 

mifugo yenye tija. Wilaya imeendelea kuhakikisha kuwa huduma za ugani zinapatikana.  

 

Mheshimiwa Rais, Wilaya imeendelea kuhakikisha kuwa inatoa huduma bora kwa jamii. 

Mikakati mbalimbali imewekwa kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato, ikiwa ni pamoja na kusisitiza 

ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mfumo wa Kielektroniki (LGRCIS), kutokana na mikakati 

iliyowekwa makusanyo ya mapato yameongezeka kutoka Tsh. 5,059,227,669 Mwaka 2018/19 

hadi Tsh. 5,448,593,156 Mwaka, 2020/21. 

 

3.0 UTEKELEZAJI WA MIRADI ILIYOPITIWA NA MWENGE WA UHURU 2019 

Mheshimiwa Rais, Katika mbio za Mwenge wa Uhuru wa Mwaka 2019, Mwenge wa Uhuru 

ulifanikiwa kupitia miradi 40, ambapo miradi 6 ilizinduliwa, Miradi 8 iliwekewa mawe ya Msingi, 

Kukaguliwa Miradi 9, Utoaji wa Mikopo kwa Vikundi 14 na Uhifadhi wa Mazingira Vikundi 3. 

Thamani ya miradi yote hiyo ilikuwa ni Shilingi 14,496,377,552.43, kati ya kiasi hicho 

Halmashauri zilichangia Shilingi 608,364,106/- Serikali kuu Shilingi 13,141,683,646/-, Wananchi 

Shilingi 176,410,000.43/- na Wadau wengine wa Maendeleo Shilingi 574,919,800/-. 

 

4.0 MIRADI ILIYO ZINDULIWA, KUKAGULIWA, KUTEMBELEWA NA KUWEKEWA 

MAWE YA MSINGI, MWAKA  2021. 

Mheshimiwa Rais, Katika mbio maalumu za Mwenge wa Uhuru wa Mwaka, 2021, Mwenge wa 

Uhuru Umekimbizwa na kupita katika vijiji 15 katika umbali wa Km 120. Hadi kukabidhi utatumia 

umbali wa Km.152.  Mwenge umefanikiwa kupitia miradi 10 kwa kuzindua, kuweka mawe ya 

Msingi na Kukagua. Kati ya hiyo Elimu 2, Maliasili 1, TEHAMA 1, Utoaji Mikopo 2, Afya 2, Mradi 

wa Umeme 1 na Barabara 1. Thamani ya miradi yote ni shilingi 8,753,603,292/-, kati ya kiasi 

hicho Serikali kuu imetoa Shilingi 8,632,087,292/-, Wilaya imechangia Shilingi 104,466,000/-, 

Wananchi wamechangia Shilingi 2,250,000/- na Wadau wengine wa Maendeleo Shilingi 

14,800,000/-.  

 

MUNGU IBARIKI TANZANIA, MUNGU UBARIKI MKOA WA RUKWA, MUNGU IBARIKI 

WILAYA YA SUMBAWANGA. 

 

  MWENGE WA UHURU 2021 OYEEEEEEE!!!!!!!!!!!!! 

 

 

     Imeandaliwa na kuthibitishwa na: 

 

       JINA: MHE. SEBASTIAN WARYUBA 

       WADHIFA: MKUU WA WILAYA YA SUMBAWANGA 

       SAINI / MUHURI. . . . . . . . . . . . . . . …. 

       TAREHE: 20/09/2021.  


