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JINA LA MWANAFUNZI …………………………………………………………………………………. 

S.L.P………………………………………………………………………………………………………….. 

 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI LUSAKA WILAYA YA 

SUMBAWANGA MKOA WA RUKWA MWAKA 2020. 

 

1.0 UTANGULIZI 

Ninafurahi kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na masomo ya kidato cha kwanza katika shule ya 

Sekondari Lusaka kwa mwaka wa masomo 2020. Shule ya Sekondari Lusaka ipo umbali wa Km 12 

kutoka  Makao makuu ya halmashuri-Laela. Muhula wa kuanza wa masomo utaanza tarehe 11/01/2020, 

hivyo unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe 06/01/2020 na mwisho wa kuripoti ni tarehe 18/01/2020. 

NB: Unatakiwa kuripoti mapema shuleni ili usichelewe kujifunza kozi ya KIINGEREZA, kwani 

ukichelewa kozi hiyo itakuwa vigumu sana kwako kuelewa masomo mengine. Lugha ya KIINGEREZA 

ndio lugha kuu inayotumika hapa shuleni ndani na nje ya darasa, hivyo utalazimika kuongea kiingeraza 

muda wote uwapo shuleni. Lugha nyingine kama Kiswahili, Kifipa n.k, haziruhusiwi kuzungumzwa hapa 

shuleni. 

 

Tafadhali soma kwa makini maelekezo na maagizo yaliyopo katika fomu hii na kuyatekeleza 

kikamilifu. 

 

2.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA                                                             

2.1 SARE ZA SHULE.  

A. WAVULANA.  

(i) Suruali mbili za heshima, moja rangi nyeusi na nyingine rangi ya kijani jeshi(suruali za kubana 

na miregezo hazirusiwi) 

NB: Ili kutokosea rangi sahihi ya suruali ya kijani jeshi unaweza kufika shuleni kwa maelekezo 

zaidi.  

(ii) Mashati meupe mawili yenye mikono mifupi.  

(iii) Viatu vyeusi pea mbili vya ngozi vyenye  kisigino kifupi vya kamba.  

(iv) Soksi rangi nyeupe jozi mbili au zaidi. 

(v) Sweta rangi ya  Bluu.   

(vi) Tai mbili moja nyeusi na nyingine kijani jeshi. 

(vii) Traki suti pea mbili moja ya rangi nyeusi na nyingine ya bluu bahari kwa ajili ya 

mchakamchaka, skauti na michezo. 

(viii) Jezi pea moja ya rangi ya bluu kwa ajili ya michezo. 

(ix) Raba pea mbili kwa ajili ya michezo. 

(x) Mkanda mweusi. 

 

 

 



 
 

B. WASICHANA  

(i) Sketi mbili ndefu zinazokaribia kisigino za heshima za malinda, moja rangi nyeusi na nyingine 

rangi ya kijani jeshi 

NB: Ili kutokosea rangi sahihi ya sketi ya kijani jeshi unaweza kufika shuleni kwa maelekezo 

zaidi.  

(ii) Mashati mawili meupe mikono mifupi. 

(iii) Viatu pea mbili vyeusi vya ngozi vyenye  kisigino kifupi vya kamba.  

(iv) Soksi ndefu rangi nyeupe jozi mbili au zaidi. 

(v) Sweta rangi ya Bluu.  

(vi) Tai mbili, moja nyeusi na nyingine kijani jeshi. 

(vii) Magauni mawili ya kuvaa muda wa kazi (shamba dress) moja rangi ya bluu bahari na lingine 

kijani jeshi. 

(viii) Traki suti pea mbili moja ya rangi nyeusi na nyingine ya bluu bahari kwa ajili ya 

mchakamchaka, skauti na michezo. 

(ix) Sketi moja ya bluu kwa ajili ya michezo. 

(x) Raba pea mbili kwa ajili ya michezo. 

 

C. Kwa waumini wa dini ya kiislamu wasichana watakaotaka kuvaa Hijab ifanane na sare za shule.  

 

D.  MAHITAJI MENGINE.  

(i) Ream 1 ya karatasi nyeupe za A4 kwa ajili ya shughuli za mitihani. 

(ii) Kiti na meza viwe vya chuma na  viwe na rangi nyeusi 

(iii) Jembe 1, kwanja 1, Mfagio wa chelewa 1 na Ndoo 1. 

(iv) Daftari kubwa(kaunta buku) za masomo yote Tisa ( 9) na Moja(1) kwa ajili ya kozi ya 

Kiingereza.(ukileta daftari za msomi hazitapokelewa) 

(v) Mkebe wa hesabu(Mathematical Set Instruments).  

(vi) Kalamu za wino wa bluu au nyeusi za kutosha. 

      (vii)Shilingi elfu tano( 5000/=)   kwa ajili ya ununuzi wa mashine ya fotokopi kama jinsi tulivyokubaliana 

kwenye kikao cha wazazi kilichofanyika tarehe  3/12/2020.  

 

2.2 KWA MWANAFUNZI WA KUTWA AJE NA;        

Chakula chake cha kutosha, nauli ya kuja shuleni na kurudi nyumbani pamoja na fedha za matibabu binafsi au 

bima ya afya.     

  

2.3 KWA MWANAFUNZI WA BWENI AJE NA;  

(i) Godoro moja dogo la saizi futi 2½ . 

(ii) Chandarua cha pembe nne.  

(iii) Sanduku la kuhifadhi vifaa vyake pamoja na kufuli.  

(iv) Vyombo vya kulia chakula (Sahani, Bakuri, Kikombe, Kijiko n.k.) 

(v) Mashuka mawili au zaidi rangi ya bluu na pinki. 

(vi) Taulo. 

(vii) Blanketi. 

(viii) Ndoo mbili (2) ndogo zenye ujazo wa lita kumi (10). 

NB: Bweni ni kwa ajili ya wanafunzi wa kike tu. 

 
3.0 SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE 

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1995. Aidha inazingatia miongozo 

yote inayotolewa na wizara ya Elimu na mafunzo ya ufundi yenye dhamana ya Elimu nchini na Ofisi ya 

Rais – TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na Uendeshaji Elimu. Unatakiwa kuzingatia mambo ya 

msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti 

shuleni.  



 
 

a) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni 

jambo la lazima.  

b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima.  

c) Kushiriki na kufanya maandalizi ya jioni (Evening Preparations).  

d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa.  

e) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya 

mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii.  

f) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule.  

g) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa.  

h) Kuzingatia ratiba wakati wote. 

i) Kutunza mali za Umma.  

j) Kiingereza ndio Lugha kuu ya Mawasilano hapa Shuleni,hivyo unatakiwa kujifunza kwa bidii na 

kuongea lugha hiyo muda wote uwapo hapa Shuleni,adhabu kali itatolewa  kwa wale wote 

wanaoivunja Sheria hii. 

          

 3.1 Makosa yafuatayo yanaweza kusababisha kufukuzwa na kusimamishwa shule.  

a) Wizi  

b) Uasherati na Ushoga  

c) Ubakaji  

d) Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji bangi, cocaine, mirungi kubeli na kadhalika.  

e) Kupigana na kupiga  

f) Kuharibu kwa makusudi mali ya Umma  

g) Kudharau Bendera ya Taifa  

h) Kuwa mjamzito/ kupata mimba  

i) Kuoa au kuolewa  

j) Kugoma kuchochea na kuongoza au kukushiriki kuvuruga amani na Usalama wa shule au watu  

k) Kukataa adhabu kwa makusudi  

l) Kuwa na simu ya mkononi.  

 

4.0 Mambo mengine muhimu yanayopaswa kukamilishwa na kuwasilishwa shuleni na 

mwanafunzi/mzazi/mlezi.  

a) Medical examination form ambayo itajazwa na mganga mkuu wa hospitali ya serikali. Fomu hii 

itakabidhiwa kwa mkuu wa shule mara utakapo ripoti shuleni.  

NB: Fomu hii isijazwe kwenye zahanati 

b) Fomu ya maelekezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki katika migomo, 

fujo na makosa ya jinai.  

c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria kanuni na maelekezo mangine yatakayotolewa na shule.  

 

 

KARIBU SANA LUSAKA SEKONDARI. 

 

                    ________________ 

                    ELIAS J. MTAWA 

                   MKUU WA SHULE 

              LUSAKA SEKONDARI 

                      +255 765 298 315 

 

        

 

 

 



 
 

 

 

 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI, TEKNOLOJIA NA MAFUNZO YA UFUNDI 

SHULE YA SEKONDARI LUSAKA 

FOMU YA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI LUSAKA 
 

A. SEHEMU YA MWANAFUNZI 

1. Jina la mwanafunzi (kama lilivyoandikwa shule ya msingi)………………………………………………… 

2.  Shule ya msingi uliyosoma/utokayo……………………………………………………………………… 

3. Umri………………Tarehe, Mwezi na Mwaka wa kuzaliwa…………………………………………….. 

4. Jina kamili la baba mzazi………………………………………………………………………………… 

5. Jina kamili la mama mzazi……………………………………………………………………………………. 

6. Mahali pa kuzaliwa 

Kijiji…………………………….. Wilaya………………………….. Mkoa…………………………… 

7. Nimekuja kusoma shule ya sekondari Lusaka; 

a) Nimechaguliwa/nimehamia……………………………………………………………… 

b) Nakubali/Sikubali………………………………………………………………………… 

c) Nimehiari/Nimelazimishwa……………………………………………………………… 

8. Kwa kuwa nimekubali na nimehiari kusoma Shule ya Sekondari Lusaka, ifuatayo hapa chini ni ahadi   

         yangu na mkataba Wangu Mimi na Mkuu wa Shule kwamba;  

a) Nitakuwa mtiifu wa sheria zote za Shule pamoja na uongozi wa shule kuanzia ngazi ya kiongozi 

mwanafunzi wa darasa. 

b) Nitakuwa mstari wa mbele kwa kushiriki kazi zote za shule, masomo, michezo, usafi na 

uzalishaji mali. 

c) Nitakuwa mfano mzuri kwa tabia na mwenendo nikiwa ndani na nje ya mipaka ya shule kwa 

manufaa yangu kitaaluma na maadili pia kwa kuwaheshimu wanafunzi wenzangu, walimu, 

wazazi, wafanyakazi wote wa shule n.k.  

 

Sahihi ya Mwanafunzi ………………………………….………Tarehe ……………………………………… 

 

B. SEHEMU YA MZAZI/ MLEZI  

1. Jina la mzazi / Mlezi …………………………………………………………. 

2. Mahali anapoishi ( Kijiji au mji ) …………………………………………… 

3. Anuani …………………………………………………………………………  

4. Kazi ………………………………………… 

5. Namba ya simu ……………………………….. 

6. Dini ………………………………………. 

7. Uhusiano na mwanafunzi ………………………….. 

8. Mzaliwa wa wilaya ya …………………………… Mkoa wa………………………………………. 

9. Kwa kuwa nimehiari na kukubali mtoto wangu ajiunge na shule ya sekondari Lusaka,ninaahidi 

kwamba; 

a) Nitampatia mahitaji yote ya muhimu kama ilivyo agizwa na shule kwa wakati muafaka, kinyume 

chake nichukuliwe hatua zaidi za kisheria. 

b) Nitamhimiza kuwa na mahudhurio mazuri shuleni kila siku.  

c) Nitashirikiana na uongozi wa shule katika kumpatia malezi bora na maadili mema mpaka atakapo 

maliza masomo yake.  

d) Kutokeapo tatizo nitawasiliana na uongozi wa shule kwa maandishi, simu au kufika mimi 

mwenyewe ofisini. 

 



 
 

Sahihi ya Mzazi/ Mlezi ………………………………………………  Tarehe ……………………… 

 

NB: Fomu hii ijazwe vizuri na kwa usahihi na kurudishwa shuleni siku ya kuripoti mwanafunzi.  

 

PRESIDENTS OFFICE 

REGIONAL ADMINISTRATIONS AND LOCAL GOVERNMENTS 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

       LUSAKA SECONDARY SCHOOL 

       P.O.BOX 430 

       SUMBAWANGA 

       DATE…………………….. 

 

PART A 

TO THE MEDICAL OFFICER 

……………………………………… 

……………………………………… 

 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION TO A STUDENT……………………………………………... 

Please examine the above named student as to his/her physical/mental fitness for a full time studying in this 

school. The Examination should include the following categories: 

1. HEMOGLOBIN………………………………………………………………… 

2. P.V.BLEEDING…………………………………………………………………. 

3. EYE SIGHT……………………………………………………………………… 

4. BLOOD PRESSURE…………………………………………………………….. 

5. URINE FOR SUGAR……………………………………………………………. 

6. STOOL……………………………………………………………………………. 

7. ASTHMA…………………………………………………………………………. 

8. SKIN DISEASE………………………………………………………………… 

9. LEPROSY………………………………………………………………………… 

10. EPILEPSY………………………………………………………………………… 

11. PULMONARY TUBERCULOSIS……………………………………………….. 

12. NEUROSIS………………………………………………………………………… 

13. VENEREAL DISEASE……………………………………………………………. 

14. PREGNANCY……………………………………………………………………... 

15. ANY DEFORMITY……………………………………………………………….. 

16. OTHER SERIOUS DISEASE…………………………………………………….. 

 

                                     THANK YOU 

…………………… 

ELIAS J. MTAWA 

THE HEADMASTER 

      

PART B 

MEDICAL CERTIFICATE (TO BE COMPLETED BY A MEDICAL OFFICER) 

I have examined the above named student and consider that he/she is/is not physically/mentally fit for full time 

schooling. 

 

OTHER COMENTS 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

Date…………………………………………. 



 
 

 

Name…………………………………………………………………     Signature……………………………… 

Designation………………………………….……...  Official Stamp…………………………..  


