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USAID/Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3)
Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) una lengo la  
kuisaidia Serikali ya Tanzania kuimarisha utoaji wa huduma katika sekta 
mbalimbali, hasa katika jamii zenye uhitaji zaidi.  Ikiongozwa na kampuni 
ya Abt Associates Inc., PS3 inatekelezwa kwa ushirikiano na Taasisi ya Ben-
jamin William Mkapa, Broad Branch Associates, IntraHealth International, 
Chuo cha Serikali za Mitaa – Hombolo (LGTI), Tanzania Mentors Associa-
tion, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Urban Institute.

JUNI 2017 
Mkataba Na: AID-621-C-15-00003

Nukuu Pendekezwa: Juni 2017. Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo  
Elekezi ya Awali kwa Watumishi Wapya wa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.  Bethesda, MD: Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta 
za Umma (PS3),  Abt Associates.

KANUSHO
Chapisho hili limefanikishwa  kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika 
la  Maendeleo la Kimataifa la Marekani (USAID),  kupitia Mradi wa Uimarishaji 
Mifumo ya Sekta za Umma (PS3).  Ofisi ya Rais - TAMISEMI ndiyo itakayowajibika 
na matokeo ya kazi hii.  Chapisho hili si lazima liwakilishe maoni ya USAID au ya 
Serikali ya Marekani.
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DIBAJI

Serikali kupitia Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2011 ilielekeza watumishi 
wanaoajiriwa kwa mara ya kwanza kupatiwa Mafunzo Elekezi ya Awali ndani ya 
kipindi cha miezi mitatu tangu kuajiriwa.  Aidha, Taasisi katika Utumishi wa Umma 
zilielekezwa kuwafahamisha watumishi wapya mazingira ya Taasisi pindi wanapori-
poti katika vituo vyao vya kazi na kuwapatia taarifa muhimu.  Hata hivyo, utekelezaji 
wa Waraka huu umekuwa na changamoto ambapo watumishi wanaoajiriwa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wamekuwa wakipokelewa kwa utaratibu unaotofauti-
ana kutokana na kukosekana kwa kiongozi mahsusi cha Mafunzo Elekezi.
Kutokana na changamoto hii, wadau mbalimbali wamejaribu kutengeneza utaratibu 
ambao ni mahsusi kwa baadhi ya kada na maeneo fulani. Mfano, Taasisi ya Benjamin 
William Mkapa katika kipindi cha mwaka 2013, iliandaa kitini kwa ajili ya kutoa 
Mafunzo Elekezi ya Awali na kuwapokea watumishi wa kada ya Afya katika Mam-
laka za Serikali za Mitaa. Hali kadhalika, baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zimekuwa zikiandaa utaratibu ambao sio rasmi wa kupokea watumishi wapya ka-
tika Mamlaka hizo.
Hali hii imesababisha watumishi wapya kutokuwa na uelewa mzuri juu ya haki, 
wajibu, sheria na kanuni za Utumishi wa Umma.   Aidha, watumishi wengi wame-
ingia kwenye Utumishi wa Umma bila kuyafahamu maadili yanayoongoza utumishi 
wa Umma, taaluma za kada zao na kukosa mbinu za kukabiliana na changamoto za 
mazingira ya kazi, hali ambayo imechangia katika kuathiri utendaji, uvutiaji na ukaaji 
wa watumishi wa Umma hususan katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.
Kutokana na changamoto hii, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR -TAMISEMI) kupitia Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) 
kwa lengo la kuboresha utoaji huduma katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, imeandaa Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali 
kwa Watumishi Wapya wanaoajiriwa katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 
Kiongozi hiki  kinaweka utaratibu maalum wa utoaji  wa Mafunzo Elekezi ya Awali 
katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuboresha  utendaji 
kazi wa watumishi wapya na hivyo kuwa na Utumishi wa Umma wenye tija na 
utoaji wa huduma bora kwa wananchi.
Ni matumaini yangu kuwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zitatekeleza maelekezo yaliyomo katika Kiongozi hiki ili kuleta mabadiliko chanya 
katika Utumishi wa Umma. 

Eng. Mussa I. Iyombe
KATIBU MKUU
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SHUKRANI

Ofisi ya Rais-TAMISEMI inapenda kutoa shukrani za dhati kwa wadau 
wote waliochangia na kufanikisha uandaaji wa Kiongozi cha Utaratibu 
wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi Wapya wanaoajiriwa ka-
tika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa.  Kiongozi 
hiki kimeandaliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
ushirikiano na Serikali ya Marekani kupitia Shirika lake la Maendeleo (US-
AID) chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3).  
OR-TAMISEMI inatambua na kushukuru mchango uliotolewa na Ofisi 
ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora; Wizara 
ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi; Ofisi za Wakuu wa Mikoa ya Katavi, Lindi na 
Shinyanga; Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro; Halmashauri ya Wilaya 
ya Mvomero; Chuo cha Serikali za Mitaa-Hombolo na; Chuo cha Utumi-
shi wa Umma Tanzania kwa kuwaruhusu watumishi wao kufanya kazi hii 
muhimu.  

Aidha, shukrani za pekee zinatolewa kwa Wajumbe walioshiriki katika 
Kikosi Kazi kilichoundwa na OR-TAMISEMI kama inavyonekana katika 
Kiambatisho A.  
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VIFUPISHO  VYA  MANENO

BMF			   - 	 Benjamin William Mkapa Foundation

GSO			   - 	 Government Security Officer

HCMIS   		  - 	 Human Capital Management Information System

HR			   -	 Human Resource

LGTI			   - 	 Local Government Training Institute

MSM			   - 	 Mamlaka za Serikali za Mitaa

OPRAS			   -	 Open Performance Review and Appraisal System

OR-TAMISEMI		  - 	 Ofisi ya Rais -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

OR-MUUUB		  -	 Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 		
				    Umma na Utawala Bora	

PS3			   - 	 Public Sector Systems Strengthening

TPSC			   - 	 Tanzania Public Service College

TSC			   - 	 Teachers Service Commission

USAID	           		  -         	 United States Agency for International Development
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TAFSIRI  YA MANENO:

Kiongozi			   Kitini kinachotumika kutoa maelekezo 		
				    ya mafunzo elekezi ya awali ya watumishi 	
				    wapya katika Sekretarieti  za Mikoa na  		
				    Mamlaka za Serikali za Mitaa

Wadau wa Maendeleo	 Mtu binafsi,Taasisi, Shirika, Asasi za Kiraia,  
				    Jumuiya, Washirika wa Maendeleo

Mafunzo  Elekezi ya Awali	 Maelekezo ya masuala ya msingi katika  
				    Utumishi wa Umma ikiwa ni pamoja na 	
				    mapokezi ya Watumishi wapya katika  
				    Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 		
				    Serikali za Mitaa yanayotolewa wakati  
				    watumishi hao  wanaajiriwa kwa mara ya 	
				    kwanza kwa lengo la 	 kuwasaidia 		
			               kumudu majukumu yao na mazingira 		
				    mapya ya kazi.
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UTANGULIZI

Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi 
Wapya wa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kinaku-
sudia kurahisisha utekelezaji wa Sera ya Mafunzo katika Utumishi wa 
Umma ya Mwaka 2013 na Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2011 
unaohusu Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi Wapya.  

Mnamo mwezi Agosti 2016, OR-TAMISEMI ilifanya utafiti kuhusu  
utekelezaji wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa watumishi wapya katika 
Mikoa mitano (5) na Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na tano (15).  

Utafiti huo ulibaini  changamoto mbalimbali katika utoaji wa Mafunzo 
Elekezi ya Awali kwa watumishi wapya ambapo mafunzo haya hayatolewi 
kwa wakati na kwa kiwango kinachotakiwa  au hayatolewi kabisa. 

 Hali hii imesababisha watumishi wapya kutokuwa na uelewa mzuri juu 
ya haki na wajibu wao, hivyo kuathiri utendaji, uvutiaji na kuwabakiza 
watumishi wa Umma katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.  

Kutokana na matokeo ya utafiti huo, imeonekana kuna umuhimu wa 
kuandaa Kiongozi cha Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi Wapya 
katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

Kiongozi hiki kinatoa utaratibu na majukumu ya Taasisi za Umma, na wa-
dau wengine wa maendeleo katika utekelezaji wa Mafunzo Elekezi ya 
Awali kwa watumishi wote wapya katika Sekretarieti za Mikoa na Mam-
laka za Serikali za Mitaa.  
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MADHUMUNI
Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi 
wapya wa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kinaweka 
utaratibu wa utoaji wa mafunzo elekezi ya awali kwa watumishi wapya 
wanaoajiriwa katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa.  
Kiongozi hiki kinakusudia kutatua changamoto za utoaji wa mafunzo hayo 
kwa watumishi wapya ili kuleta ufanisi katika utendaji kazi wa watumishi 
wapya na kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi. 

Utekelezaji wa Kiongozi hiki, unatarajiwa kuleta manufaa yafuatayo kwa 
mtumishi mpya:-

	 n	  Kufahamu Dira, Dhima na Malengo ya Taasisi;

	 n	  Kufahamu haki na wajibu wake, viwango vya utekelezaji 	
		  na  utaratibu uliopo katika utekelezaji wake;

	 n	 Kufahamu mazingira na mbinu za kukabiliana na  
		  changamoto zilizopo;

	 n	 Kuimarisha maadili ya Utumishi wa Umma na kujenga  
		  mahusiano mazuri baina ya mtumishi mpya na watumishi 	
		  wenzake pamoja na jamii; na 

	 n	 Kuwasaidia watumishi wapya kubaki katika vituo vyao vya 	
		  kazi na kutoa huduma bora kwa wananchi.

2



MAJUKUMU  YA  WADAU MBALIMBALI 

Yafuatayo ni majukumu ya wadau mbalimbali katika utekelezaji wa 
kiongozi hiki.  Majukumu pamoja na shughuli mahsusi zitakazotekelezwa 
zimefafanuliwa kwa kina katika jedwali la maelekezo ya utekelezaji wa 
mafunzo elekezi ya awali kwa watumishi wapya wanaoajiriwa katika 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

1.0	 Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na  
	 Utawala  Bora
Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
ina jukumu la kutoa miongozo ya utoaji wa mafunzo kwa watumishi wa 
umma na  kupokea nakala ya taarifa za utekelezaji wa utoaji wa mafunzo 
elekezi ya awali.

2.0	 Ofisi ya Rais – TAMISEMI
Ofisi ya Rais-TAMISEMI ina jukumu la kupokea taarifa, kuchambua na 
kutoa mrejesho kutoka katika Sekretarieti za Mikoa kuhusu mafunzo 
elekezi ya awali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na kuratibu 
utoaji wa mafunzo ya awali kwa watumishi wapya wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. 

3.0	 Sekretarieti za Mikoa
Sekretarieti za Mikoa zina jukumu la kusimamia utekelezaji wa Kiongozi 
cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali katika ngazi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji na kutoa taarifa OR-
TAMISEMI kuhusu utekelezaji wa Kiongozi hiki, pamoja na kutoa ushauri 
wa kitaalam kuhusu namna bora ya kuendesha mafunzo hayo kwa wa-
tumishi wapya wa Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mkoa husika.
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4.0	 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 	
	 Umma
Ina jukumu la kutoa taarifa kamili ya orodha ya watumishi wapya wa-
naopangwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuziwezesha Mamlaka 
husika kujiandaa kwa ajili ya mapokezi na mafunzo elekezi ya awali kwa 
watumishi hao.  

5.0	 Wizara za Kisekta
Wizara za Kisekta zina jukumu la kuhakikisha Sera, Sheria Kanuni na Mion-
gozo ya Kisekta inawafikia watumishi wa sekta husika ikiwa ni pamoja na 
watumishi wapya.  Pale ambapo Wizara za Kisekta zinapopewa jukumu 
la kuwapangia vituo vya kazi watumishi wapya zihakikishe Watumishi hao 
wanakidhi sifa za Miundo ya Kiutumishi.

6.0	 Tume ya Utumishi wa Umma
Tume ya Utumishi wa Umma ina jukumu la kusimamia uzingatiwaji wa 
Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma ikiwa ni pamoja na 
utoaji wa mafunzo elekezi ya awali kwa watumishi wapya wa  Sekretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

7.0	 Tume ya Utumishi wa Walimu
Katika kutekeleza Kiongozi hiki Tume ya Utumishi wa Walimu ina jukumu 
la kuwasajili walimu wapya, kukamilisha taratibu za ajira za walimu wapya 
na kutoa mafunzo kuhusu Maadili na Miiko ya kazi ya Ualimu.

8.0    Taasisi za Elimu
Chuo cha Serikali za Mitaa – Hombolo na Chuo cha Uongozi wa Ma-
hakama - Lushoto vina jukumu la kutoa mafunzo elekezi ya awali, kutoa 
ushauri kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu 
namna bora ya kuendesha mafunzo pamoja na kufanya utafiti kuhusu 
utoaji wa mafunzo hayo kwa watumishi wapya katika Sekretarieti za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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9.0	 Bodi za Kitaaluma
Jukumu la Bodi za Kitaaluma ni kutoa miongozo ya kitaaluma na kufanya 
usajili wa wataalam wa kada husika kwa mujibu wa vigezo vilivyopo.

10.0	 Mamlaka za Serikali za Mitaa
Mamlaka hizi zina jukumu la kutekeleza Kiongozi cha Utaratibu wa 
Mafunzo Elekezi ya Awali katika Mamlaka zao, kufuatilia utekelezaji wake 
katika ngazi ya Kata, Kijiji,  Mtaa na Vituo vya kutolea Huduma na kuku-
sanya, kuchambua, kuwasilisha taarifa Mkoani pamoja na kuratibu ushiriki 
wa wadau mbalimbali katika utoaji wa mafunzo hayo.

11.0	 Taasisi za Fedha
Taasisi hizi zina jukumu la kutoa huduma za kibenki kwa watumishi wapya 
wa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na huduma ny-
inginezo kwa mujibu wa Sera ya Taasisi husika.

12.0	 Mifuko ya Hifadhi ya Jamii
Jukumu la Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ni kutoa  maelezo kwa watumishi 
wapya kuhusu mafao yanayotolewa na Mifuko hiyo, kufanya usajili wa wa-
nachama, kutoa kadi za uanachama na kuelezea fursa mbalimbali zinazo-
tolewa na Mifuko kwa wanachama na huduma nyinginezo kwa mujibu wa 
Sera ya Taasisi husika.

13.0 	 Tarafa/Kata/Kijiji/Mtaa
Ngazi hizi za utawala zina jukumu la kuwapokea, kusimamia na kufuatilia 
utekelezaji wa mafunzo elekezi ya awali kwa watumishi wapya katika vi-
tuo vya kutolea huduma vilivyopo katika maeneo yao na pia kutoa taarifa 
katika ngazi ya Mkoa na Halmashauri.
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14.0 	 Vituo vya Kutolea Huduma
Vituo vya kutolea huduma vina jukumu la kufanya maandalizi ya ku-
wapokea watumishi wapya (makazi, ofisi na vitendea kazi); kuwapokea 
na kuwatambulisha kwa watumishi na viongozi wa eneo husika;  kuwapa 
taarifa muhimu kuhusu mazingira, fursa, maeneo ya huduma muhimu na 
tamaduni za jamii za mahali kilipo kituo cha kazi.  Aidha, vituo vya ku-
tolea huduma vina wajibu wa kuwapangia watumishi wapya majukumu 
/mgawanyo wa kazi; kumpangia mtumishi mpya mshauri (Mentor); ku-
peleka taarifa ya kupokelewa na kupangiwa kazi mtumishi mpya kwenye 
Serikali ya Kijiji/Mtaa na Halmashauri na Sekretarieti za Mkoa husika.

15.0 	 Wadau wa Maendeleo
Majukumu ya Wadau wa Maendeleo ni pamoja na kushiriki katika 
mapokezi ya watumishi wapya kwa kuwezesha upatikanaji wa makazi, 
usafiri, chakula, fedha na vitendea kazi ili kuchangia juhudi za Serikali za 
kuboresha utoaji huduma bora kwa wananchi.
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HITIMISHO

Wadau wote waliotajwa katika Kiongozi hiki ni muhimu wahakikishe 
wanatekeleza wajibu wao katika utekelezaji wa utoaji mafunzo elekezi 
ya awali kwa watumishi wapya katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
lengo la kuwavutia watumishi kubaki katika Vituo na kutoa huduma bora 
kwa wananchi.  

Aidha, katika kuhakikisha mfumo huu unakua endelevu katika matumizi 
yake kila mwajiri anapaswa kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kila robo 
mwaka Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa kutumia mifumo ya utoaji wa taar-
ifa iliyopo. Kiongozi hiki kinaweza kufanyiwa marekebisho kulingana na 
mahitaji yaliyopo. 
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Kiambatisho Na. B - HADIDU ZA REJEA ZA TIMU YA 
MAPOKEZI YA WATUMISHI WAPYA KATIKA NGAZI YA 
SEKRETARIETI YA MKOA NA HALMASHAURI 

1.	 Kuandaa ratiba ya mapokezi ya watumishi wapya katika  
	 Halmashauri husika;  

2.	 Kuandaa bajeti ya kufanikisha mapokezi na Mafunzo Elekezi 		
	 ya Awali kwa watumishi wapya katika Halmashauri husika; 

3.	 Kuhamasisha wadau mbalimbali wa maendeleo katika eneo 		
	 husika ikiwemo Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Taasisi za 		
	 Fedha  kushiriki katika kufanikisha mapokezi na Mafunzo 		
	 Elekezi ya Awali ya  watumishi wapya; 

4.	 Kuratibu ushiriki wa  wadau mbalimbali katika kufanikisha 		
	 mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali ya watumishi wapya; 

5.	 Kuandaa vitendea kazi mbalimbali vya kufanikisha mapokezi 	
	 na Mafunzo Elekezi ya Awali ya watumishi wapya; 

6.	 Kufanya mawasiliano na wasimamizi wa vituo kuhusu  
	 maandalizi ya kuwapokea watumishi watakaopangwa katika  
	 vituo husika; 

7.	 Kuandaa wawezeshaji watakaotoa mada mbalimbali wakati wa 	
	 Mafunzo Elekezi ya Awali; 

8.	 Kuandaa taarifa ya mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali ya 	
	 watumishi wapya katika Sekretarieti ya Mkoa/Mamlaka 		
	 za Serikali za Mitaa; na

 
9.	 Kazi nyingine kadri itakavyoonekana inafaa katika kufanikisha 	
	 Mafunzo Elekezi ya Awali kwa watumishi wapya.
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Kiambatisho Na. C - HADIDU ZA REJEA ZA TIMU YA  
MAPOKEZI YA WATUMISHI WAPYA KATIKA NGAZI 
YA KATA/KIJIJI/MTAA 

1.	 Kuandaa ratiba ya mapokezi ya watumishi wapya katika Hal		
	 mashauri husika;  

2.	 Kuhamasisha wadau mbalimbali wa maendeleo katika eneo 		
	 husika ikiwemo  Taasisi za Fedha, na Sekta Binafsi kushiriki  
	 katika kufanikisha mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali ya 	
	 watumishi wapya;

3.	 Kuratibu ushiriki wa wadau mbalimbali katika kufanikisha 		
	 mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali ya watumishi wapya;

4.	 Kufanya mawasiliano na wasimamizi wa vituo kuhusu  
	 maandalizi ya kuwapokea watumishi watakaopangwa katika 		
	 vituo husika;

5.	 Kuandaa taarifa ya mapokezi  kwa watumishi wapya na kui		
	 wasilisha kwa Mkurugenzi wa Halmashauri; na

6.	 Kazi nyingine kadri itakavyoonekana inafaa katika kufanikisha 	
	 mapokezi kwa watumishi wapya.







KIONGOZI CHA UTARATIBU WA MAFUNZO ELEKEZI YA  
AWALI KWA WATUMISHI WAPYA WA SEKRETARIETI ZA 

MIKOA NA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA


